Tin tức

Mắc bệnh hiểm nghèo có thể hưởng BHXH một lần?

Bà Nguyễn Thị Tâm (Bà Rịa – Vũng Tàu) hỏi: Người bị bệnh ung thư giai đoạn cuối, có 31 năm đóng BHXH, hiện 55 tuổi, đủ điều kiện về hưu do làm nghề độc hại thì có được giải quyết hưởng trợ cấp một lần không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời bà Tâm như sau:

Điểm c, Khoản 1, Điều 60 và Điểm c, Khoản 1, Điều 77 Luật BHXH năm 2014 quy định về điều kiện để hưởng BHXH một lần đối với người tham gia BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện khi có yêu cầu như sau: “Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp của bà Tâm hỏi bị ung thư nếu có yêu cầu hưởng BHXH một lần thì cung cấp hồ sơ theo quy định đến cơ quan BHXH tại địa phương để được xem xét, giải quyết.

Theo Chinhphu.vn