Tin tức

16/06/2016

Mở rộng đối tượng tham gia BHYT

Thủ tướng Chính phủ vừa có ý kiến chỉ đạo về việc mở rộng, phát triển đối tượng tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) và triển khai tin học hóa trong giám định, thanh toán chi phí khám ...
16/06/2016

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Công ty của bà Nguyễn Thị Liên (TP. Hồ Chí Minh) có một số lao động đã ngoài 60 tuổi nhưng đóng bảo hiểm xã hội chưa đến 10 năm. Bà Liên hỏi, nếu những lao động này vẫn ...
10/06/2016

Có được chọn nơi đăng ký khám, chữa bệnh?

Tôi mới đến UBND phường mua bảo hiểm y tế (BHYT) hộ gia đình. Nơi tôi muốn đăng ký khám, chữa bệnh (KCB) là ở Bệnh viện Q.10, TP.HCM, nhưng người thu tiền lại tư vấn mua ở một phòng khám tư ...
09/06/2016

Mức thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT áp dụng theo lương cơ sở mới

Cơ quan Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa ban hành công văn về việc áp dụng mức lương cơ sở theo Nghị định số 47/2016/NĐ-CP của Chính phủ trong thanh toán chi phí khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế.
09/06/2016

Công văn 1814 hướng dẫn thu hồi thẻ BHYT

Ngày 25/5/2016 BHXH Việt Nam ra Công văn hướng dẫn thu hồi thẻ BHYT hướng đẫn Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;Trung tâm Giám định BHYT và thanh toán đa ...
08/06/2016

Từ 2016, chồng được nghỉ tối đa 14 ngày khi vợ sinh con

Nhiều quy định mới về chế độ thai sản sẽ có hiệu lực từ 1/1/2016 theo Luật Bảo hiểm xã hội sửa đổi...
28/05/2016

Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc các trường hợp và đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
23/05/2016

Mức trợ cấp chồng được hưởng khi vợ sinh con

Ông Hoàng Thịnh (TP. Hồ Chí Minh) làm việc tại doanh nghiệp nước ngoài, đóng BHXH từ năm 2007. Vợ ông Thịnh không tham gia BHXH. Mức lương đóng BHXH của ông hiện nay là ...
1 2 3 4 5  ...